เพื่อให้การช่วยเหลือประชาชนผู้ด้อยโอกาสในเขตตำบลเสม็จเป็นไปอย่างทั่วถึง สามารถแก้ไขปัญหาความเดือดร้อนของประชาชนผู้ด้อยโอกาส โดยอาศัยกระบวนการมีส่วนร่วมของประชาชน องค์การบริหารส่วนตำบลเสม็จ จึงจัดทำโครงการช่วยเหลือประชาชนผู้ด้อยโอกาส ประจำปีงบประมาณ ๒๕60 ขึ้น เพื่อช่วยเหลือเด็ก เยาวชน สตรี ผู้สูงอายุ คนพิการ รวมทั้งผู้ด้อยโอกาสในตำบลเสม็จ
๒. วัตถุประสงค์
๒.๑) เพื่อเป็นการส่งเสริมและสนับสนุนการช่วยเหลือประชาชนผู้ด้อยโอกาส ในตำบลเสม็จ อำเภอสำโรงทาบ จังหวัดสุรินทร์
๒.๒) เพื่อเป็นการสงเคราะห์และพัฒนาคุณภาพของประชาชนผู้ด้อยโอกาส ในตำบลเสม็จ อำเภอสำโรงทาบ จังหวัดสุรินทร์
๒.๓) เพื่อแก้ไขปัญหาความเดือดร้อนของประชาชนผู้ด้อยโอกาส โดยอาศัยกระบวนการมีส่วนร่วมของประชาชนในท้องถิ่น
๒.๔) เพื่อประสานความร่วมมือระหว่างชุมชน ท้องถิ่นและหน่วยงานราชการในพื้นที่ตำบลเสม็จ ร่วมกันช่วยเหลือประชาชนผู้ด้อยโอกาสในท้องถิ่น